กศน.ตำบลบางช้าง
ศูนย์การเรียนรู้ชุมชนบ้านหัวอ่าว ตั้งอยู่ที่ บ้านเลขที่ 37/1 หมู่ 5 ตำบลบางช้าง อำเภอสามพราน จังหวัดนครปฐม เป็นแหล่งเรียนรู้และแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตร ที่ได้เรียนรู้และนำปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาประยุกต์ใช้ เป็นหลักคิด เป็นหลักปฏิบัติในการขับเคลื่อนและพัฒนา ร่วมกันแก้ไขแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นในชุมชน เริ่มจากกลุ่มเล็ก ๆ ที่มีความเห็นร่วมกัน ปัจจุบันศูนย์การเรียนรู้ชุมชนบ้านหัวอ่าว ประสบความสำเร็จอย่างสูงในการประยุกต์ใช้ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงที่เห็นผลเป็นรูปธรรม ชาวบ้านหัวอ่าวเริ่มจัดทำบัญชีครัวเรือน บันทึกรายรับ รายจ่าย รู้จักวิเคราะห์ต้นทุน การวางแผนการผลิต ตลอดจนมีจิตสาธารณะ เอื้อเฟื้อแบ่งปัน และเป็นศูนย์เรียนรู้ของชุมชนสังคมไทยและสังคมโลกอย่างกว้างขวาง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjgkdP2LqITLprWc1kXx8jF7RXClM9V7s0HrCqLnk5Ab4iRbydO7cxJnVn4etmpi3eVMXuLU42B9B07w0PRxww0456jeCOuXsEsWG7-MmtqRPSrpeGBw3zGR4RNUDO04xuQXt98AMkrDmVSwfKnsCsSMuTC5vBK1Vk2EIxH8U7W5j4qdkvmK5qPC7q8/w640-h480/02.jpg)
ศูนย์การเรียนรู้ชุมชนบ้านหัวอ่าวเป็นแหล่งเรียนรู้และแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตร โดยเป็นการทำการเกษตรอินทรีย์ของชาวบ้าน เช่น การทำปุ๋ยใช้เอง การปลูกพืชแบบอินทรีย์ การส่งเสริมและพัฒนาผลิตภัณฑ์จากธรรมชาติมากมาย เช่น การทำปุ๋ยชีวภาพ ข้าวไรส์เบอรี่ แชมพูสมุนไพร ยาสมุนไพรไล่แมลง ทำฮอร์โมนไข่ การทำน้ำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง การเลี้ยงไส้เดือน และอื่น ๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiFFz_4SptWZ13bvMvVsfPoe_GAiJvo-2XhNv0iA963W0dEPIhMzRXPHcrYIayWc5X5uZ_ERNSCvomsnpwyg-1r5HQk6oJA__kQZQG4wO9E6Uw3r5tI97BU8xzQ_TAOOflzuf2lk3wgvWV5eQna0O5uZEQEXROJi1wAArST0IJwoiPeXcwoPRkmKN_1/w640-h427/03.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjEFoYumjwbsBN0x6CSFGbWV9_eaTeKPOMFkpp1e5_xBruGuflpPi96dVRhh4Ofrv465H4GHBziD-hXkA_6PcII_kNJRawg2kbNUEvUkrELPsYmmurbrONpV6HIsyLo8-_vPlT5c7XF3Cw6Mlcp--Gp01DaaCQ4sYa5qUc7yl7ztvuPmdCcrRynV8Kx/w640-h404/04.jpg)
เป็นแหล่งเรียนรู้ที่มีบุคคลและองค์กรต่าง ๆ ได้มาศึกษาเรียนรู้อย่างมากมาย เป็นที่ยอมรับของคนจำนวนมากไม่ว่าจะในประเทศหรือต่างประเทศ ตัวอย่างเช่นเครือข่ายผู้สูงอายุสุขภาพดี โดยการสนับสนุนจาก สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) นำเครือข่ายผู้สูงอายุจากเครือข่ายชมรมผู้สูงอายุศูนย์สุขภาพชุมชนบัวเกิด กลุ่มผู้สูงอายุบ้านครัวเหนือ และกลุ่มผู้สูงอายุซอยสวนเงิน ลงพื้นที่ศึกษาดูงานการทำเกษตรตามแนวเศรษฐกิจพอเพียง ณ ศูนย์เรียนรู้เกษตรอินทรีย์บ้านหัวอ่าว จังหวัดนครปฐม ซึ่งมีคุณประหยัด ปานเจริญ ปราชญ์ชาวบ้านผู้ใช้ชีวิตด้วยวิถีเศรษฐกิจพอเพียงเป็นวิทยากรให้ความรู้ รวมทั้งจัดฐานการเรียนรู้ ให้กลุ่มผู้สูงอายุได้ลงมือปฏิบัติจริงทำให้เกิดความเข้าใจและสร้างแรงจูงใจที่จะนำไปปรับใช้ในเครือข่ายต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiQ9EmqC3gDRenUmBzQcHzqPzWOMTh2NwI6kty4rCTaOQDDZDh1_U3OY17iEw07LMSAJrhrMidqjce0AuznTZspLk-ui0C61wvr5lSL1792iWArot7DxYcUUcvucGRyBCiR1GC6WLpSH_CDaMt74FcFYs96V51-8mSXQcPF2FHCF9ipy2IGZ6YUa7lt/w640-h427/05.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgGzTzC8-BPbEHhcwXqf8YULtc2OSTlXxm_3Tn0QCojSJhRGdsI_zBCYNJQ0tEoLK9obZR2TK42GNsFJ8ChYFiGZE9E9qgfVQwTGEVm8lk2BWEhJo4VMVQ-O4iD0-G_w5bTh2v7EBbsYwLbeYFmfZOrvfIvTYQWuAs4quwa9wXX2AutIl_XQSCwLlHq/w640-h427/06.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVgiq-zcWUc8PhuyM9CF3nW0SwamRw9ZsiZne9xPp1nP8m2gGwoHOPh-bVdhPIhsP1S3ThfQxiJVleLGPIUdYOoWA5GsQyztBTgFd0VLoUB9qn7u-3grwKD9SvWkBDYM1oNA7_yqmvs49GcRz_KqACyBAWoBmUdmIxF2hvxfQI4S05JWx_ZsmvRsOy/w640-h360/07.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEizON9VIrsaeY0FtBWe4m-VDRKGyFqUIVTYyU6dJ9KXJfBgBYwAg2aFYdfhaoLknY1JSnUpYmVHdez6Qds79shY88aaBdj-6QjKo0yqUakwJ_5wAgk565m-k1dkJmLP5nljm4AO3CWMwSazWN7Nuu8rI5YRF_mKwZNLuHnejxIVaDLAIcO3I6AGl6Lw/w427-h640/08.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhLLMnVGq4E7BXyt8qKn11zIiwE05Jqwva1llyAMxX443QKdnwb4FzmcZgwg8RORdKu4JkPvQfKWUol-7mKbx8ORpOYu53jOPbC6TBQfne0iB96PK2kgqCcyE-90W0ExY3uZhPUd8BXRo1dUiag95HiCaeBLCGSdi_hwJHp83D17B_RlRML0LXLlaAA/w480-h640/09.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhmlR5T3cJEF0mVupO4yf5-LfgfQshhl8mp8Dl2xDwJcmrPJgZJQrqCnRsirZCTYwA01G7luiTLse6igPIRM9Hy7Bdaz-Vjr_AjoGGx0zlFzoWCRMLtsfxDZO1Y-lHLiB0Qagwr5mJXN4bFSyEi1BG_HWsvSM8Xih4ay0cTyaM_S_E48emkVyx7mexc/w499-h640/10.jpg)
ปัจจุบันศูนย์การเรียนรู้ชุมชนบ้านหัวอ่าวอยู่ในการดูแลของคุณประหยัด ปานเจริญ ซึ่งเป็นหัวหน้ากลุ่มเกษตรอินทรีย์บ้านหัวอ่าว ผู้ซึ่งน้อมนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงเป็นเครื่องนำทางในการทำอาชีพเกษตรอินทรีย์ จนประสบความสำเร็จอย่างน่าชื่นชม โดยใช้เวลามากกว่า 10 ปี ในการฝ่าฟันอุปสรรค จนพาครอบครัวหลุดพ้นวงจรเคมีสู่วิถีเกษตรอินทรีย์ที่ยั่งยืน สามารถปลดหนี้ อีกทั้งยกระดับตัวเอง และสมาชิกสู่การเป็นเกษตรกรอินทรีย์ต้นแบบอีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjHbTAHFz-CzTgktbzHN2QLcC-Ww2HBrH90nhsAxIJUs9dbwVy098pjAkYWye0aF8XvIH2gwHG7gl3dwBSrStKe5rV4Co1Nl485vRK4zXA5eQGYCWr6-BAQRZ2vDnc78zJouARCSBPq6S4aEWdrFAPo5KyZodvQ7m7WkGWBnW8m460W8NzBYtDy0nSu/w640-h303/11.jpg)
นับได้ว่าศูนย์การเรียนรู้ชุมชนบ้านหัวอ่าวประสบความสำเร็จอย่างมาก โดยสามารถนำชุมชนออกจากปัญหาที่เผชิญสู่การพัฒนาที่ยั่งยืนจนได้รับรางวัลพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี หมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียง “อยู่เย็น เป็นสุข” ปัจจุบันเป็นที่รู้จักกันทั่วไปทั้งในและต่างประเทศในฐานะของศูนย์เรียนรู้การประยุกต์ใช้ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงสู่ความยั่งยืน
ตำแหน่งที่ตั้ง : ตั้งอยู่เขตตำบลบางช้าง 37/1 หมู่ 5 ตำบลบางช้าง อำสามพราน จังหวัดนครปฐม
ข้อมูลเนื้อหา : ใช้ถนนเส้นอำเภอสามพราน - บางช้าง ขับผ่านโรงเรียนนาคประสิทธิ์แล้วตรงไป จนถึงแยกปากทางซอยประสพสุข แล้วเลี้ยวขวา ประมาณ 500 เมตร ก็ถึงศูนย์การเรียนรู้ชุมชนบ้านหัวอ่าว
ข้อมูลเนื้อหา เรื่องราว เขียน โดย นางบุษกร พรมเพียงช้าง
ภาพถ่าย/ภาพประกอบ โดย นางบุษกร พรมเพียงช้าง
ดาวน์โหลดเอกสาร
Post a Comment