น้ำตกเขาบรรจบ
และอีกเส้นทางหนึ่งผ่านทางวัดเขาบรรจบ ซึ่งวัดเขาบรรจบเป็นสถานที่อีกแห่งหนึ่งที่ขาดไม่ได้ถ้าได้มาเที่ยวที่บ้านทุ่งเพลแล้ว ก็ต้องแวะไปกราบพระพุทธชินราชภายใน "วัดเขาบรรจบ" ที่นี่เป็นสถานที่ปฏิบัติธรรม และเรียกได้ว่าเป็นวัดป่าที่มีความสงบอีกแห่ง เหมาะสำหรับคนที่ชอบศึกษาธรรมะ หรือชอบปฏิบัติธรรม และอีกหนึ่งไฮไลท์ภายในวัดเขาบรรจบนั่นคือ "ต้นสมพงษ์" ต้นไม้ใหญ่เก่าแก่ที่มีอายุกว่า 100 ปี ความสูง 10 เมตร กว้างขนาด 10 คนโอบเลยทีเดียว อยู่ภายในพุทธอุทยานในวัดเขาบรรจบแห่งนี้ ตามประวัติสมัยก่อน ชาวบ้านโดนทางการปิดทางเข้าออกด้วยต้นสมพงษ์น้อยใหญ่ จึงทำการเจาะทางเดินเพื่อความสะดวก แต่ถึงกระนั้นแล้วต้นสมพงษ์ต้นนี้ก็ยังแข็งแรงและคงทนตราบจนปัจจุบัน ชาวบ้านที่นี่เลยเรียกต้นสมพงษ์ต้นนี้ว่า "ประตูสวรรค์" ไปสู่ธรรมะและความสงบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjnsQTb04IsptnlKUgr7MiV6ILyEeSf4cFhvmheyJInjftyjYC0de5M75TYTSLjyByleWcMhra2vcZZLCFuoqf7E_vKx_vhbxrNVXxCvRvjB7lpnu2GKLgFIRNb3N4vtqpvNWEGAkxXmVNFI1whAaDkZTMignckbvSqxMXL88o0qdSSbNpu-x31mmqS/w285-h190/image456.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiE5xVolQAOFxLgNZ7UIrGIrgCG7qrHGSswPCErK2tCshLVDiqYm8qJ9qqo_6MM9YoXT4xjsx2Q7bvDh-lgswCTEzHkeGVbrXT-oh21jR8tCEf-vnKFr5AOJdGUB-PFuqrTrJbAtluvyiFuclYljUAjbr8EodL8GgMsQOn0cYXDVv8X-7UKSpsOsIUT/w287-h191/image458.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgbjaq_NS1zZsue1aXbAms-zogz5U-hA9EZ8c7tgQtHIXTJeHLZvYzbIK-SAmphXjpAJILPeoQh6v2cwZ317OPQnpie0CgXEBYsVEDWMurZoD0c5S3VwLMPgft9XOSi08KW_7c83CCJsJbTZwL52rqC5xRsFbehxiurJ856Kv_hRX-xBRK7wwZyMCoz/w405-h214/image460.jpg)
ขอบคุณเครดิตภาพจาก www.
thesunsight.com
สำหรับการมาเที่ยวชมน้ำตกเขาบรรจบนั้น (พิกัด : 12.851177381670162, 102.20272392847018) สามารถ ไป-กลับ และพักค้างคืน ในการพักนั้น มีทั้งแบบโฮมสเตย์และพักโรงแรมตากอากาศ ซึ่งราคาที่พักนั้นมีตั้งแต่ 800-6,000 บาท ขึ้นอยู่กับบรรยากาศสิ่งอำนวยความสะดวก และจำนวนผู้เข้าพักแต่ละห้อง อีกทั้งยังมีจุดกางเต็นท์ในบริเวนอุทยาน
ข้อมูลเนื้อหา เรื่องราว เขียนโดย นายชัยณรงค์ มณีเลิศ
ภาพประกอบ โดย นายชัยณรงค์ มณีเลิศ
เว็บไซต์: okchanthaburi, chillpainai, paikondieow, esportivida
เฟซบุ๊ก : Welovetogo
Post a Comment