ตำบลเทพราช อำเภอบ้านโพธิ์ จังหวัดฉะเชิงเทรา มีผู้เลี้ยงไก่ไข่จำนวนมาก ซึ่งจากการดำเนินการเลี้ยงไก่ไข่มาจนถึงช่วงวิกฤตเศรษฐกิจในปี พ.ศ. 2527 เกิดปัญหาในการขายไข่ไก่ เนื่องมาจากรัฐบาลลดค่าเงินบาท ราคาไข่ต่ำกว่าราคาทุน ราคาต่ำสุดถึงราคาฟองละ 80 สตางค์ ทำให้ผู้เลี้ยงประสบปัญหาขาดทุนกันมาก จึงได้รวมตัวกันจัดตั้งเป็นกลุ่มผู้เลี้ยงไก่ไข่ โดยตั้งชื่อว่า “กลุ่มผู้เลี้ยงไก่ไข่ประเวศเทพราช” ซึ่งมีวัตถุประสงค์หลักในการรวมกลุ่มกันครั้งนี้เพื่อรวมกันซื้อและรวมกันขาย และเพื่อความอยู่รอดของเกษตรกรผู้เลี้ยงไก่ไข่ ในการรวมตัวกันครั้งแรกมีสมาชิก 12 ราย ต่อมาในระยะเวลาประมาณปี พ.ศ. 2536 รวมตัวกันเพิ่มขึ้นเป็น 30 ราย และเพื่อมิให้ถูกเอารัดเอาเปรียบ ทางราชการจึงเข้ามามีส่วนร่วมให้คำแนะนำกับกลุ่มผู้เลี้ยงไก่ไข่ให้จัดตั้งเป็นรูปสหกรณ์ขึ้นมา ตลอดจนสนับสนุนงบประมาณในการดำเนินการต่าง ๆ จึงเป็นจุดเริ่มต้นของสหกรณ์ผู้เลี้ยงไก่ไข่แปดริ้ว จำกัด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgLZjz0Z7m1CVSAaRru1wvXDsj9FQE3K2_0FQ0DoReQAl-V141qNbDo0p0P_VcRnfGy4K7ADYw2QDLaWNVjLmm5_b67tMF6e5D0K6m-lxC68fP3ogBnFuxILkS1XIqjVg0YW5Ft-jmU9aOKq_GndvIZY9kkF2Zeyk4P-Rc8LicEp0CkLXGuk9c0hqsg/s320/2.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhnThzuinJGXQHOXyxINYkcS3Z6RkrQLvf60Pcv2SQq-7Qc7wFenqYH9gKcBd5CfpdJT5lTZkKOIzgy6fCak36U6dLmqY8Mmx4DREs5a6Rw0a3tLXoQkjGsDuwl_CmF24teNX3sZn0wB1SVMhUI60ZbysisQIJDi5QUNr_GMYAfc5tC2Uq_vwdT_D1E/s320/3.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiqK6bonDA-Kh9fJYvk_XzCryfmqhtIr8NTdp8uxuQBC25Z6ahvp9R-q0y4jDIj-KUo2AQdgISk-GtSjTs3rB_ZPAQkuDcusjaSgEAYz9z3GeAIb0ZpTjvUsgVMmsAxQGoSSorSrHXN3u-apsjAGkVGbH-VI6YbzHgFKH0SCjmo4wca5T-h8DlfqUeO/s320/4.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh6sIJNfsH45oCB-M3CLrWWurNcNb3LOLlfU_bWqTqwwH7maQ8Tz-6rVnoV71WaOl1FYVmdTWdx_AAq3IMmeBCObYptGZEw0Ov8vph0RD6O-GbQEPaInazmZ6TNsrC0ftpFLTmPxJV7lr7Um1jO7IyeHb8kYJyyW9W1XuDGjknFQ6tTkFB-klDooCYm/s320/5.jpg)
ผลิตภัณฑ์ไข่ไก่ ของกลุ่มผู้เลี้ยงไก่ไข่ตำบลเทพราช เป็นไข่ไก่ที่มีคุณภาพ เพราะส่วนใหญ่ มีระบบการเลี้ยงไก่ไข่ ที่เป็นโรงเรือนระบบปิด เพราะสามารถควบคุมสิ่งแวดล้อมจากภายนอกได้ คือ อุณหภูมิ ความชื้น การระบาย อากาศและแสงสว่าง ควบคุมให้เหมาะสมกับความเป็นอยู่ของไก่ สามารถป้องกันแมลงและสัตว์อื่นเข้าออกได้ โรงเรือนระบบปิดเป็นการควบคุมอุณหภูมิด้วยการระเหยน้ำมีการใช้ระบบการระบายอากาศร่วมกับการทำความเย็นด้วยการระเหยน้ำ เป็นการเปลี่ยนความร้อนให้กลายเป็นความร้อนเพิ่มไอน้ำเพื่อลดอุณหภูมิในอากาศ จากการเพิ่มขึ้นของความชื้นสัมพัทธ์และไอน้ำในอากาศจะปรับสภาพสภาวะอากาศที่ใช้ในการเลี้ยงไก่ไข่ ให้มีความสุขสบายมากกว่าสภาวะอากาศตามธรรมชาติเพื่อให้ไก่ไข่มีสุขภาพดี ซึ่งส่งผลให้ไข่ไก่มีคุณภาพและมีผลผลิตที่สูงขึ้น
การจัดจำหน่ายขายปลีก ผลิตภัณฑ์ไข่ไก่ ของชาวตำบลเทพราช จำหน่ายโดยวิธีการนำไข่ไปวางจำหน่ายในตลาดสด จำหน่ายตามบ้าน หรืออาจมี บางฟาร์มที่ตั้งร้านจำหน่ายไข่ไว้บริเวณริมถนน จำหน่ายเป็นของฝาก ของที่ระลึก และมีการส่งจำหน่ายไปยัง ร้านค้าในท้องถิ่นโดยมีพ่อค้าคนกลางมารับซื้อที่หน้าฟาร์ม ซึ่งส่วนมากมาจากภาคอีสาน เช่น จังหวัดอุบลราชธานี และมาจากภาคตะวันออก เช่นจังหวัดสระแก้ว
ผลิตภัณฑ์ไข่ไก่ ของตำบลเทพราช มีการออกแบบบรรจุภัณฑ์ ที่มีมาตรฐาน เพื่อสะดวกในการเก็บรักษา นอกจากนี้ผลิตภัณฑ์ไข่ไก่ ยังได้รับรางวัลหนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์ (OTOP) ระดับ 5 ดาวของจังหวัดฉะเชิงเทรา และ ได้รับรางวัลมาตรฐาน “อาหารปลอดภัย”จากกระทรวงเกษตรและสหกรณ์
ผลผลิตจากการเลี้ยงไก่ไข่ คือ ไข่ไก่ ทำให้ตำบลเทพราช อำเภอบ้านโพธิ์ จังหวัดฉะเชิงเทรา เป็นแหล่งผลิตไข่ไก่มากที่สุดในประเทศไทย ดังนั้น จึงมีคำที่ได้ยิน คุ้นหู และติดปากนักท่องเที่ยวเสมอ ๆ ที่ว่า “เที่ยวแปดริ้วหิ้วไข่กลับบ้าน”
สหกรณ์ผู้เลี้ยงไก่ไข่แปดริ้วจำกัด
ตำแหน่งที่ตั้ง 136/2 หมู่ที่ 2 ตำบลเทพราช อำเภอบ้านโพธิ์ ฉะเชิงเทรา 24140
ข้อมูลเนื้อหา / เรื่องราว : นายมาโนช ชูทับทิม
ภาพถ่าย/ภาพประกอบ โดย ทีมงาน กศน.อำเภอบ้านโพธิ์
เรียบเรียง โดย นางสาวลลดา กีรติบวรชัย
ข้อมูล TKP อ้างอิงผู้ให้ข้อมูล https://424chachoengsao.blogspot.com/2021/09/blog-post.html
Post a Comment